23/05/2023
UBMTTQ xã Phúc Sơn khởi công lắp ghép 31 nhà đại đoàn kết do Bộ Công an tài trợ và bàn giao nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo
Sáng ngày 22/5, UBMTTQ xã Phúc Sơn tổ chức lễ khởi công lắp ghép 31 nhà đại đoàn kết do Bộ Công an tài trợ và làm lễ bàn giao nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo ở bản biên giới Vều 3.
Hưởng ứng Chương trình vận động, hỗ trợ xây dựng nhà ở cho người nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở trên địa bàn tỉnh Nghệ An giai đoạn 2023-2025, Bộ Công an, Công an tỉnh Nghệ An đã hỗ trợ xây dựng hơn 2.400 nhà ở cho các hộ nghèo tại 27 xã biên giới Nghệ An. Từ chương trình này, tại xã biên giới Phúc Sơn có 31 hộ gia đình là hộ nghèo, có hoàn cảnh khó khăn được hỗ trợ nhà ở. Mỗi căn nhà có diện tích xây dựng là 46,5 m2 với tổng kinh phí 50 triệu đồng/nhà. Để hoàn thành 31 nền móng nhà đảm bảo chất lượng, theo đúng tiến độ, kế hoạch đề ra, thời gian qua cấp ủy, chính quyền xã Phúc Sơn đã triển khai gấp rút nhiều phần việc hiệu quả, như: rà soát các hộ nghèo, hộ khó khăn về nhà ở bảo đảm đúng tiêu chuẩn, đối tượng; tổ chức vận động, huy động kinh phí, ngày công, nguyên vật liệu để hỗ trợ các gia đình làm phần móng.
Tổ chức lễ khởi công lắp ghép 31 nhà đại đoàn kết
Sau khi triển khai hoàn thiện các phần móng, UBMTTQ xã Phúc Sơn tổ chức lễ khởi công lắp ghép 31 nhà đại đoàn kết. Nhà được thiết kế sẵn với khung thép, mái và vách được lợp bằng những tấm tôn xốp chống nóng, chống ồn.
UBMTQ xã Phúc Sơn làm lễ bàn giao nhà đại đoàn kết cho hộ gia đình bà Tô Thị Cường
Cũng nhân dịp này, UBMTQ xã Phúc Sơn làm lễ bàn giao nhà đại đoàn kết cho hộ gia đình bà Tô Thị Cường bản Vều 3, có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở, ngôi nhà được hỗ trợ trị giá 60 triệu đồng./.
Thái Hiền