03/11/2023
Bế giảng lớp dạy nghề dệt thổ cẩm tại xã Thành Sơn
Sáng 02/11, Hội LHPN xã Thành Sơn, huyện Anh Sơn phối hợp với Trường Trung cấp Dân tộc nội trú Nghệ An tổ chức lễ bế giảng lớp học nghề dệt thổ cẩm cho 31 học viên là hội viên phụ nữ xã Thành Sơn.
Trong thời gian ba tháng học nghề 31 học viên là chị em hội viên phụ nữ của xã Thành Sơn đã được truyền đạt những kiến thức, kỹ năng cơ bản về dệt thổ cẩm, nắm bắt được các kỹ năng dệt, tạo mẫu hoa văn trên các khung váy, khung khăn… đã dệt ra những sản phẩm có chất lượng có thể phục vụ nhu cầu gia đình và bán ra thị trường. Quá trình học, học viên tham gia đầy đủ và có sáng tạo trong thực hiện các sản phẩm thêu, dệt. Việc mở lớp dạy nghề không chỉ gìn giữ và phát triển nghề truyền thống mà còn tạo việc làm cho chị em hội viên lúc nông nhàn, góp phần tăng thu nhập, nâng cao đời sống.
Trao giấy chứng nhận cho các học viên
Kết thúc khóa học, 100% học viên đạt yêu cầu đã được Trường Trung cấp Dân tộc nội trú Nghệ An cấp Giấy chứng nhận đào tạo nghề dệt thổ cẩm, trong đó có 05 học viên đạt loại xuất sắc, 26 học viên đạt loại khá.
Lớp đào tạo nghề dệt thổ cẩm góp phần gìn giữ và phát triển nghề truyền thống, tạo việc làm, tăng thu nhập cho chị em phụ nữ lúc nông nhàn, đồng thời giữ gìn và phát huy bản sắc văn hoá dân tộc Thái trên địa bàn./.
Lê Thúy - Hội LHPN huyện