Lãnh đạo tỉnh Quảng Ngãi dâng hoa, dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ Nghĩa trang Liệt sỹ Việt Lào
Chiều 23/7, đoàn công tác của tỉnh Quảng Ngãi do đồng chí Bùi Thị Quỳnh Vân - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh làm trưởng đoàn đã về dâng hoa, dâng hương tại Nghĩa trang liệt sĩ quốc tế Việt – Lào.
Đại diện tỉnh Nghệ An đón tiếp và dự lễ có các đồng chí: Thái Thanh Quý - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn ĐBQH tỉnh; Bùi Đình Long - Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; Nguyễn Đình Hùng - Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh, Chánh Văn phòng Tỉnh ủy.
Tham gia, về phía huyện Anh Sơn có các đồng chí: Nguyễn Hữu Sáng- Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; Đặng Xuân Quang- PBT Thường trực Huyện ủy; Hoàng Quyền- PBT Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện.
Các đại biểu thành kính tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang liệt sĩ quốc tế Việt - Lào
Tại Nghĩa trang liệt sỹ Quốc tế Việt- Lào, các đồng chí lãnh đạo Tỉnh ủy Quảng Ngãi, Nghệ An cùng đoàn công tác đã dâng hương lên bàn thờ Chủ tịch Hồ Chí Minh, bày tỏ lòng thành kính, biết ơn vô hạn tới công lao to lớn của Người đã dành trọn cuộc đời cho sự nghiệp giải phóng dân tộc Việt Nam.
Các đồng chí: Bùi Thị Quỳnh Vân - Bí thư Tỉnh ủy Quảng Ngãi và Thái Thanh Quý - Bí thư Tỉnh ủy Nghệ An thỉnh chuông tại Nghĩa trang liệt sĩ quốc tế Việt – Lào
Các đồng chí: Bùi Thị Quỳnh Vân - Bí thư Tỉnh ủy Quảng Ngãi và Thái Thanh Quý - Bí thư Tỉnh ủy Nghệ An dâng hương tại Đài tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang liệt sĩ quốc tế Việt - Lào
Dâng hoa, dâng hương tại Đài tưởng niệm, đoàn công tác đã bày tỏ lòng biết ơn đến các anh hùng liệt sỹ đã hy sinh vì nhiệm vụ quốc tế. Nghĩa trang liệt sỹ Quốc tế Việt - Lào nằm sát quốc lộ 7A, thuộc Tổ dân phố 3 - Thị trấn Anh Sơn, đây là nơi an nghỉ vĩnh hằng của gần 11 ngàn liệt sỹ thuộc 47 tỉnh, thành phố từng là quân tình nguyện, chuyên gia Việt Nam đã tham gia chiến đấu tại các mặt trận của nước bạn Lào. Sự hy sinh của quân tình nguyện Việt Nam đã góp phần đưa cách mạng nước bạn đi đến thắng lợi, cũng như tô thắm thêm tình thủy chung sắt son, đời đời bền vững của 2 dân tộc Việt- Lào anh em.
Dâng nén hương thơm cầu mong cho anh linh các liệt sỹ được siêu thoát, đoàn công tác nguyện hứa sẽ nỗ lực cống hiến để xây dựng đất nước, quê hương ngày càng giàu mạnh; mong anh linh các liệt sỹ sẽ phù hộ cho quốc thái dân an, đất nước cũng như các địa phương ngày càng phát triển, nhân dân được ấm no, hạnh phúc.
Đồng chí Bùi Thị Quỳnh Vân - Bí thư Tỉnh ủy Quảng Ngãi thắp hương tại ban thờ đồng chí Phan Thái Ất
Bí thư Tỉnh ủy Nghệ An Thái Thanh Quý thắp hương tại ban thờ đồng chí Phan Thái Ất
Cũng trong chiều 23/7, các đồng chí lãnh đạo Tỉnh ủy Quảng Ngãi và Nghệ An cùng đoàn công tác đã đến thắp hương, tưởng nhớ đồng chí Phan Thái Ất, sinh năm 1894, mất năm 1967, quê ở xã Lĩnh Sơn, huyện Anh Sơn, nguyên Ủy viên Xứ ủy Trung Kỳ, Bí thư Tỉnh ủy đầu tiên của Tỉnh Quảng Ngãi./.