Hội nghị gặp mặt giữa BTV huyện uỷ với già làng, trưởng bản, người có uy tín trong đồng bào DTTS năm 2023
Chiều ngày 29/12, tại UBND xã Tam Sơn, BTV huyện ủy tổ chức hội nghị gặp mặt với các già làng, trưởng bản, người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số năm 2023. Hội nghị do các đồng chí: Nguyễn Hữu Sáng - Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; đồng chí Hoàng Quyền- PBT huyện uỷ, Chủ tịch UBND huyện, đồng chí Nguyễn Thị Thúy An – UV BTV HU, Trưởng ban Dân vận, Chủ tịch UBMTTQ huyện đồng chủ trì. Tham dự có các đồng chí trong BTV huyện ủy; Thường trực HĐND huyện, lãnh đạo UBND huyện; Trưởng các phòng, ban UBND huyện; Lãnh đạo MTTQ và các đoàn thể cấp huyện. Lãnh đạo một số cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp trên địa bàn. Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch UBND các xã có đồng bào dân tộc thiểu số cùng các già làng, trưởng bản, người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số trên địa bàn huyện.
Đồng chí Nguyễn Hữu Sáng- UV BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư HU, Chủ tịch HĐND huyện khai mạc hội nghị
Tại hội nghị, các đại biểu đã được nghe đồng chí Hoàng Quyền – Chủ tịch UBND huyện báo cáo kết quả thực hiện các ý kiến, kiến nghị của đội ngũ già làng, trưởng bản, người có uy tín trong đồng bào DTTS tại hội nghị gặp mặt năm 2022. Nghe Thượng tá Đậu Đồng Bằng - ủy viên BTV HU, Trưởng công an huyện báo cáo tình hình an ninh, trật tự vùng đặc thù trên địa bàn huyện năm 2023.
Đồng chí Hoàng Quyền – Chủ tịch UBND huyện báo cáo kết quả thực hiện
Hội nghị cũng dành nhiều thời gian các già làng, trưởng bản, người có uy tín phát biểu, đề xuất đến các ngành chức năng quan tâm đến một số vấn đề như: quan tâm hỗ trợ các thiết chế văn hóa tại các bản đồng bào DTTS sinh sống như đầu tư xây dựng nhà văn hóa, hỗ trợ mua sắm loa máy, quan tâm xây dựng đội văn nghệ quần chúng nhằm bảo tồn các nét văn hóa truyền thống vùng đồng bào DTTS; Phát triển du lịch cộng đồng tại bản Đông Thọ - xã Thọ Sơn; Một số tuyến đường giao thông qua các bản đồng bào DTTS xuống cấp, mong muốn được sửa chữa; Vấn đề đất thiếu đất sản xuất, cấp giấy chứng nhận QSD đất cho người dân…
Các ý kiến thuộc thẩm quyền, đã được lãnh đạo các xã, các phòng ban thuộc UBND huyện trả lời, làm rõ tại hội nghị gặp mặt.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Hữu Sáng - Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện đã thông tin đến đội ngũ già làng, trưởng bản, người có uy tín trong đồng bào DTTS một số kết quả nổi bật của huyện Anh Sơn trong phát triển kinh tế xã hội, QPAN năm 2023. Đồng thời, ghi nhận trong thời gian qua, đội ngũ già làng, người có uy tín trong vùng đồng bào DTTS trên địa bàn huyện đã phát huy kinh nghiệm và tầm ảnh hưởng của mình trong cộng đồng; lưu giữ và truyền dạy những giá trị văn hóa truyền thống tốt đẹp của dân tộc cho các thế hệ con cháu. Đồng thời, trực tiếp gìn giữ khối đoàn kết ở khu dân cư, tham gia có hiệu quả công tác đấu tranh với các loại tội phạm, xóa bỏ hủ tục lạc hậu; thực hiện tốt nhiệm vụ “cầu nối” truyền tải các chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước, địa phương đến với bà con nhân dân. Qua đó, góp phần quan trọng vào phát triển kinh tế - xã hội, đảm bảo quốc phòng, an ninh tại địa phương. Đồng chí Bí thư HU khẳng định cấp ủy, chính quyền địa phương luôn quan tâm, chăm lo đời sống vật chất tinh thần, tạo điều kiện để các già làng tiếp tục cống hiến, phát huy vai trò trách nhiệm trong các phong trào thi đua yêu nước, chung sức xây dựng nông thôn mới của địa phương.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2810/quantritintuc20241/1-1-638398206611414107.jpg)
Toàn cảnh hội nghị
Trong thời gian tới, đồng chí đề nghị các cấp uỷ đảng, chính quyền các địa phương có đồng bào DTTS sinh sống tập trung triển khai toàn diện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, xóa đói giảm nghèo, nâng cao đời sống vật chất và tinh thần đồng bào dân tộc thiểu số. Tăng cường công tác bồi dưỡng, nâng cao kiến thức, kỹ năng cho đội ngũ già làng, Trưởng bản, Người có uy tín. Tạo điều kiện cho người có uy tín phản ánh những tâm tư, nguyện vọng chính đáng của Nhân dân, tham gia góp ý xây dựng các chương trình, kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội. Đẩy mạnh phát triển đảng viên là người đồng bào dân tộc thiểu số. Thường xuyên thăm hỏi, động viên và tạo điều kiện tốt nhất cả về vật chất và tinh thần để phát huy vai trò của những người có uy tín trong tổ chức triển khai thực hiện các nhiệm vụ chính trị ở địa phương. Đội ngũ già làng, trưởng bản, người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số cần tiếp tục vận động bà con giúp nhau phát triển kinh tế, xóa đói, giảm nghèo; bài trừ hủ tục; giữ gìn, phát huy bản sắc văn hóa tốt đẹp; Hòa giải, giải quyết tốt mọi vướng mắc, phát sinh trong cộng đồng. Chủ động tìm tòi, ứng dụng và triển khai các mô hình phát triển kinh tế hiệu quả, từ đó hướng dẫn bà con cùng thực hiện. Thường xuyên giữ mối liên hệ mật thiết với cấp ủy, chính quyền địa, tạo sự đồng thuận, xây dựng thôn, bản đoàn kết, phát triển.