Giao ban công tác tuyên giáo năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024
Sáng ngày 23/11, BTG Tỉnh uỷ tổ chức hội nghị giao ban công tác tuyên giáo năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024 cụm các đơn vị gồm Thanh Chương, Anh Sơn, Đô Lương, Tân Kỳ, Con Cuông, Tương Dương, Kỳ Sơn, Đảng uỷ Đại học Vinh, Đại học sư phạm kỹ thuật Vinh, Đảng uỷ công an tỉnh.
Đồng chí Võ Văn Dũng- Ủy viên BCH Đảng bộ tỉnh, Phó Trưởng ban tuyên giáo Tỉnh uỷ chủ trì hội nghị.
Dự hội nghị giao ban, có lãnh đạo BTG các huyện, các đơn vị trong cụm. Về phía huyện Anh Sơn, có đồng chí Nguyễn Hữu Sáng- Uỷ viên BCH Đảng bộ tỉnh, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; Thường trực Huyện uỷ, Lãnh đạo UBND huyện.
Toàn cảnh hội nghị
Trong năm 2023, Ban Tuyên giáo các đơn vị trong cụm đã chủ động tham mưu cho cấp ủy địa phương, đơn vị thực hiện những nhiệm vụ liên quan đến lĩnh vực tuyên giáo, đảm bảo yêu cầu về nội dung, chất lượng. Kịp thời xây dựng kế hoạch, tổ chức các hội nghị học tập, quán triệt, triển khai và sơ, tổng kết các nghị quyết, chỉ thị, kết luận của Đảng trên các lĩnh vực tuyên giáo phù hợp với tình hình thực tiễn. Công tác tuyên truyền và hoạt động báo cáo viên được quan tâm và chất lượng hoạt động ngày càng đi vào chiều sâu. Kịp thời nắm bắt tình hình tư tưởng, dư luận trong cán bộ, đảng viên và nhân dân để tham mưu cấp ủy chỉ đạo, định hướng công tác tư tưởng, tháo gỡ khó khăn, vướng mắc; theo dõi, xử lý các vấn đề báo chí phản ánh; đấu tranh phản bác các luận điệu sai trái, thù địch, thông tin xấu, độc trên mạng xã hội. Ngoài ra, công tác khoa giáo, lí luận chính trị, lịch sử Đảng được quan tâm chỉ đạo thực hiện; hoạt động văn hóa, văn nghệ bám sát các ngày lễ, các sự kiện chính trị của đất nước, địa phương.
Tại hội nghị, các đại biểu đã tập trung nhiều thời gian để thảo luận làm rõ những kết quả đạt được, đồng thời cũng chỉ ra tồn tại hạn chế và thống nhất một số nhiệm vụ trọng tâm thời gian tới. Các ý kiến thảo luận, kiến nghị của đại biểu tại hội nghị đã được lãnh đạo Ban Tuyên giáo Tỉnh uỷ, lãnh đạo các phòng thuộc Ban Tuyên giáo Tỉnh uỷ tiếp thu, trả lời.
Đồng chí Võ Văn Dũng- Uỷ viên BCH Đảng bộ tỉnh, Phó trưởng ban tuyên giáo Tỉnh uỷ phát biểu
Phát biểu chỉ đạo hội nghị, đồng chí Võ Văn Dũng- Uỷ viên BCH Đảng bộ tỉnh, Phó trưởng ban tuyên giáo Tỉnh uỷ đánh giá cao sự nỗ lực, tích cực, chủ động trong công tác của Ban Tuyên giáo các huyện, các đảng uỷ trực thuộc trong cụm. Về nhiệm vụ trong thời gian tới, đồng chí yêu cầu Ban Tuyên giáo các huyện, các đảng uỷ trong cụm tăng cường tuyên truyền bảo đảm an ninh chính trị; đẩy mạnh tuyên truyền không gian mạng; nghiên cứu triển khai thực hiện kế hoạch tổ chức học tập, quán triệt và triển khai thực hiện các nghị quyết của Trung ương, của tỉnh. Tập trung nâng cao chất lượng công tác tuyên truyền miệng bằng việc biên soạn tài liệu tuyên truyền ngắn gọn, dễ hiểu, phù hợp với từng nhóm đối tượng; kịp thời nắm bắt tình hình tư tưởng, dư luận trong cán bộ đảng viên và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn tỉnh. Bám sát và thực hiện tốt nhiệm vụ năm 2024 do Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy xây dựng. Đồng thời đề nghị các đơn vị trong cụm tiếp tục tham mưu cho cấp ủy, lãnh đạo cơ quan triển khai thực hiện các nhiệm vụ chính trị của đơn vị; đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin, chuyển đổi số; phát huy tinh thần đoàn kết, gắn bó, tăng cường các hoạt động giao lưu, trao đổi về chuyên môn nghiệp vụ công tác đào tạo bồi dưỡng giữa các đơn vị trong cụm thi đua./.