UBND XÃ HỘI SƠN
Địa chỉ: Thôn 3, xã Hội Sơn, Anh Sơn, Nghệ An
Điện thoại: 0383.722.769
Email: hoisonanhson@gmail.com
Cơ cấu tổ chức:
* Đảng ủy:
Số điện thoại: 0388976466
Bí thư Đảng ủy: Bà Nguyễn Thị Úy
Phó BT Đảng ủy: Ông: Nguyễn Hữu Dũng
* HĐND:
Chủ tịch HĐND: Bà Nguyễn Thị Úy
HĐND: Ông Nguyễn Hữu Thụ
* UBND:
Chủ tịch: Ông : Đỗ Quảng
Phó chủ tịch: Ông Bùi Xuân Cường – Phụ trách khối kinh tế
Phó chủ tịch: Ông : Nguyễn Văn Quyết- Phụ trách khối văn xã
* Các tổ chức chính trị: Mặt trận, Nông dân, Phụ nữ, CCB, Đoàn thanh niên, Hội người cao tuổi, Hội chữ thập đỏ, Hội TNXP, Hội CGC, Hội người mù.
Tóm tắt tình hình địa phương:
+ Vị trí địa lý:
- Tây giáp xã Đức Sơn, xã Hoa Sơn
- giáp xã Phúc Sơn
- Đông giáp Thị Trấn Anh Sơn
- Tây: Giáp xã Hoa Sơn, Môn Sơn Con Cuông
`+ Diện tích tự nhiên: 1882,78 ha
Trong đó:
Đất SX: 421,59 ha
Đồi núi: 1043,34 ha
Phi nông nghiệp: 287,54 ha
- Dân số: 4580 khẩu, 1121 hộTrong đó:
- Dân tộc thiểu số: 25 khẩu.
- Tôn giáo: 129 khẩu, 29 hộ.
Lịch sử phát triển- Truyền thống cách mạng
Hội Sơn vốn là phần đất thuộc bộ Việt Thường, một trong 15 bộ của nước Văn Lang thuở các vua Hùng dựng nước, thời thuộc Hán (năm 11 trước công nguyên), thuộc phần đất của huyện Hàm Hoan; thời thuộc tùy (năm 602) nằm trong huyện Cửu Đức; thời Tiền Lê (980-1009), nằm trong Châu Hoan; Thời Lý( thế kỷ XII), nằm trong Châu Nghệ An; Thời Trần (Thế kỷ XIII), nằm trong Trấn Nghệ An. Năm Thiên ứng thứ 2 (1233), thuộc huyện Thanh Giang. Năm 1729, huyện Thanh Giang được đổi tên là huyện Thanh Chương.
Thời nhà Nguyễn, từ năm Minh Mệnh thứ bảy (1826), Thanh Chương là một trong 5 huyện của Phủ Anh Sơn. Vùng đất Hội Sơn thuộc thôn Hội Tiên và xã Lãng Điền, tổng Lãng Điền, huyện Thanh Chương, Phủ Anh Sơn.
Trước Cách mạng tháng Tám cư dân thôn Hội Tiên (Hội Sơn) còn sống xen canh, xen cư với cư dân xã Lãng Điền (Xã Đức Sơn ngày nay).
Sau Cách mạng tháng tám năm 1945, vùng đất Hội Sơn thuộc xã Minh Đức, huyện Anh Sơn.
Tháng 4 năm 1948 thành lập xã Vĩnh Tường trên cơ sở hợp nhất 2 xã Minh Đức- Đồng Minh và Làng Hội phước. Vùng đát Hội Sơn thuộc xã vĩnh Tường, huyện Anh Sơn. Vĩnh Tường được chia thành 9 khu, từ khu I đến khu IX.
Năm 1954, thực hiện chủ trương sắp xếp lại đơn vị hành chính cho phù hợp với tình hình mới, xã Vĩnh Tường chia thành 4 xã: Đức Sơn, Hội Sơn, Hùng Sơn, Tường Sơn và Hội Sơn được chính thức thành lập.
Qua nhiều lần thay đổi địa giới hành chính đến ngày 1/4/2009, địa giới hành chính của xã Hội Sơn tiếp tục thay đổi khi chia tách thành lập thêm xã Hoa Sơn và xã Hội Sơn.
Qua quá trình phát triển xã Hội Sơn có truyền thống cách mạng, giàu lòng yêu nước. Hiện nay Đảng bộ có 217 đảng viên. Sinh hoạt tại 14 chi bộ trực thuộc, gồm 10 chi bộ nông thôn, 3 chi bộ nhà trường và 1 chi bộ y tế.
Tiềm năng, lợi thể kinh tế xã hội, quốc phòng an ninh
Với những đặc điểm địa hình, đất đai, khí hậu có nhiều đặc điểm, đời sống kinh tế nơi đây. Về kinh tế nông – lâm- ngư nghiệp, nhưng chủ yếu vấn là sản xuất nông nghiệp. Hàng năm đều đạt giá trị bình quân thu nhập cao: 18.500.000 đ/người/tháng
Bình quân lương thực đầu người gần: 500 kg/người/năm
Công tác quốc phòng- an ning luôn được giữ vững.
Xây dựng cơ sở ATLC-SSCĐ được đảm bảo.