ỦY BAN NHÂN DÂN XÃ CẨM SƠN
Địa chỉ: thôn Hội Lâm, huyện Anh Sơn, tỉnh Nghệ An.
Số điện thoại: 0383 877 919
Email: camsonanhson@gmail.com
I. Cơ cấu tổ chức:
Họ và tên | Chức vụ | Số điện thoại |
Trần Quốc Tuấn | BT Đảng ủy - CT. HĐND | 0912 149 241 |
Hoàng Mạnh Hùng | Phó Bí thư trực Đảng | 0948 669 502 |
Trần Ngọc Bính | Phó Chủ tịch HĐND | 0917 865 577 |
Đậu Xuân Phú | Chủ tịch UBND | 0915 793 168 |
Nguyễn Đình Tùng | Phó Chủ tịch UBND | 0912 327 981 |
Nguyễn Văn Thắng | Phó Chủ tịch UBND | 01255 014 592 |
Nguyễn Văn Vinh | Chủ tịch UBMTTQ | 0912 307 692 |
Đặng Thị Hiền | Chủ tịch Hội Nông dân | 01273 056 168 |
Phan Thị Hằng | Chủ tịch Hội LHPN | 01698 652 809 |
Nguyễn Văn Đức | Chủ tịch Hội CCB | 0988 722 008 |
Nguyễn Văn Khánh | Bí thư Đoàn Thanh niên | 0948 487 020 |
II. Đặc điểm tình hình:
Cẩm Sơn là một xã miền núi nằm về phía tây huyện Anh Sơn, cách trung tâm huyện 18 km, xã có tuyến quốc lộ 7A, đường 7B và sông Lam chạy dọc theo chiều dài của xã. Cho nên điều kiện giao lưu với các địa phương trong huyện tương đối thuận lợi.
Tổng diện tích tự nhiên của xã là: 2.928,08 ha. Trong đó:
* Đất nông nghiệp: 2.015,15 ha bao gồm:
+ Đất sản xuất nông nghiệp : 1.009.05 ha
+ Đất lâm nghiệp : 1.006,10 ha
* Đất phi nông nghiệp: 322,84 ha, trong đó:
+ Đất ở nông thôn : 39,81 ha
+ Đất chuyên dùng : 125,58 ha
+ Đất nghĩa trang, nghĩa địa : 13,49 ha
+ Đất sông suối và mặt nước chuyên dùng: 143,96 ha
* Đất chưa sử dụng: 590,09 ha.
* Dân số: Tổng số hộ: 1.379 hộ, Tổng số khẩu 5.857 khẩu (trong đó hộ đồng bào dân tộc 337 - khẩu đồng bào dân tộc 1.475 khẩu, hộ giáo dân: 14 hộ - 67 nhân khẩu).
* Thuận lợi:
- Cẩm Sơn có nguồn tài nguyên đất đai khá lớn rất thuận lợi cho việc phát triển kinh tế như: Lâm nghiệp, chăn nuôi đại gia súc theo mô hình trang trại, vườn đồi. Đất đai đa dạng tạo ra các vùng cây trồng khác nhau như cây lâm nghiệp, cây ăn quả và cây công nghiệp dài ngày.
- Trong nông nghiệp bước đầu có sự chuyển đổi về cơ cấu cây trồng, vật nuôi, trình độ thâm canh đã được nâng lên, cộng thêm nguồn lao động dồi dào, cần cù, chịu khó tạo điều kiện cho phát triển nông nghiệp.
- Trong những năm qua, nền kinh tế đã có bước phát triển khá toàn diện, liên tục và đạt được những thành tựu đáng ghi nhận. Cơ cấu kinh tế đang chuyển dịch đúng hướng: Tăng tỷ trọng công nghiệp - tiểu thủ công nghiệp và dịch vụ, giảm tỷ trọng nông nghiệp; phát huy ngày càng rõ hơn những lợi thế về điều kiện tự nhiên, tài nguyên thiên nhiên. Kết cấu hạ tầng được nâng cấp xây dựng mới, trật tự xã hội ổn định, đời sống của cộng đồng dân cư nâng lên rõ rệt, bộ mặt nông thôn khởi sắc, nhất là vùng trung tâm xã đã có xu hướng đô thị hoá.
- Với sự phát triển kinh tế thị trường, đặc biệt là thị trường ven tuyến giao thông quốc lộ 7A tạo điều kiện cho phát triển kinh tế, dịch vụ và thương mại.
- Nhân dân trong xã luôn đoàn kết, cần cù, chịu khó, ham học hỏi, tìm tòi, sáng tạo đó là tiền đề để thúc đẩy sản xuất phát triển.
- Cơ sở hạ tầng thiết yếu bước đầu đã đạt được một số tiêu chí về phát triển nông thôn mới .
- Luôn được sự quan tâm của huyện ủy, UBND huyện và các ban, ngành cấp huyện tạo điều kiện giúp đỡ địa phương thực hiện tốt các nghị quyết đã đề ra;
Các công trình xây dựng hiện tại như khu UBND xã, bưu điện, trường học... được đầu tư xây dựng về cơ bản phần nào đã đáp ứng được nhu cầu của người dân;
* Khó khăn:
Là một xã miền núi địa bàn của xã lại rộng và bị chia cắt bởi sông Lam, toàn xã có 11 thôn bản được bố trí theo các cụm dân cư hiện có, địa hình của xã lại rộng có bản cách trung tâm xã tới 7 km, xã có nhiều đồng bào dân tộc cùng sinh sống, trình độ dân trí không đồng đều, kinh tế phát triển chủ yếu là nông nghiệp, đời sống nhân dân ở một số thôn còn nhiều khó khăn, nguồn nhân lực chưa qua đào tạo còn nhiều, hạ tầng kinh tế phát triển chưa được đồng bộ.
- Quỹ đất phân bố không đều, nơi tập trung dân thì lại thiếu đất, nơi nhiều đất dân cư lại thưa thớt, trình độ dân trí ở các bản có đồng bào dân tộc sinh sống còn thấp cha theo kịp xu thế phát triển trong giai đoạn hiện nay.
Từ thực trạng phát triển kinh tế - xã hội trong những năm qua cùng với sự gia tăng dân số và dự kiến mức phát triển kinh tế - xã hội của xã đã, đang và sẽ tạo nên những áp lực đối với đất đai của xã. Trong giai đoạn từ nay đến năm 2020, với các chính sách khuyến khích đầu tư phát triển các ngành kinh tế, xây dựng, cải tạo và hoàn thiện hệ thống cơ sở hạ tầng, mở rộng và xây dựng mới các khu dân cư… dự báo sẽ có những thay đổi lớn thực tế sử dụng đất hiện nay của xã.
III. Lịch sử phát triển và truyền thống cách mạng:
Xã Cẩm Sơn ngày nay được thành lập từ tháng 4/1953, chia tách từ xã Nhân Hòa cũ (bao gồm 3 xã Tam Sơn, Đỉnh Sơn và Cẩm Sơn). Đây là xã trung du miên núi của huyện Anh Sơn, tỉnh Nghệ An. Xã gồm có 8 thôn đồng bào Kinh và 3 bản đồng bào dân tộc.
Trải qua thăng trầm lịch sử, từ ngày có Đảng lãnh đạo, Cẩm Sơn là một cộng đồng dân cư bao gồm người Kinh, người Thượng, lương, giáo luôn luôn đoàn kết cần cù lao động sản xuất, đấu tranh xây dựng phát triển góp phần xứng đáng vào sự nghiệp giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Trong suốt 30 năm chiến tranh cách mạng, 20 năm kháng chiến chống Mỹ cứu nước, xã Cẩm Sơn có 4 bà mẹ Việt Nam anh hùng, 59 liệt sỹ đã hy sinh trong các cuộc chiến tranh, 38 thương binh, 16 bệnh binh, 27 người bị nhiễm chất độc hóa học; hàng trăm cán bộ, đảng viên, chiến sỹ quân đội, thanh niên xung phong, dân công hỏa tuyến được tặng thưởng huân, huy chương và kỷ niệm chương.
Những kỳ tích trong quá trình chiến đấu, lao động sản xuất, xây dựng và phát triển của biết bao thế hệ con người Cẩm Sơn là tài sản quý giá, truyền thống tốt đẹp ấy sẽ càng được nhân lên gấp bội để Đảng bộ và nhân dân xã Cẩm Sơn vững bước tiến lên góp phần thắng lợi vào sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc./.